Nằm trong chuỗi các hoạt động ý nghĩa của Chiến dịch Thanh niên tình nguyện Hè năm 2024, từ ngày 26 đến 28/6/2024, các đội hình tình nguyện "Tiếp sức mùa thi" trên toàn tỉnh đã sôi nổi triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ thí sinh tham gia kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
Chiều ngày 27/6, Đoàn công tác của Tỉnh Đoàn Cao Bằng do đồng chí Nông Thị Nhung, Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh Cao Bằng làm trưởng đoàn đến thăm hỏi, động viên và tặng quà các Đội hình tình nguyện Tiếp sức mùa thi năm 2024 tại 03 điểm thi Trường THPT Pò Tấu, THPT Trùng Khánh và THPT Thông Huề, huyện Trùng Khánh, tỉnh Cao Bằng.
Chiều ngày 16/6, tại Trung tâm hoạt động Thanh thiếu nhi cơ sở 2, Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn, Hội đồng Đội tỉnh đã tổ chức Bế mạc chương trình tập huấn, bồi dưỡng cho giáo viên làm tổng phụ trách Đội và cán bộ phụ trách thiếu nhi năm 2024. Dự chương trình có đồng chí Nông Thị Nhung - Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh; lãnh đạo, chuyên viên Ban Thanh thiếu nhi trường học Tỉnh Đoàn; đại diện phòng Giáo dục Trung học, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh và 115 đại biểu tham dự tập huấn, bồi dưỡng.
Sáng ngày 15/6, tại Trung tâm hoạt động Thanh thiếu nhi cơ sở 2, Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn, Hội đồng Đội tỉnh tổ chức Khai mạc tập huấn, bồi dưỡng kỹ năng, nghiệp vụ cho giáo viên làm tổng phụ trách Đội và cán bộ phụ trách thiếu nhi năm 2024. Dự Lễ khai mạc có đồng chí Nông Thị Nhung - Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh; thầy Nguyễn Như Hoan - Huấn luyện viên cấp I Trung ương về công tác Đội, Tổ trưởng tổ kỹ năng xã hội, Trường Lê Duẩn; lãnh đạo Trung tâm hoạt động Thanh thiếu nhi tỉnh, Ban Thanh thiếu nhi trường học Tỉnh Đoàn; đại diện phòng Giáo dục Trung học, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh và các đại biểu tham dự tập huấn, bồi dưỡng.
Từ ngày 02 và 04/6, các Đoàn trường THPT trên địa bàn toàn tỉnh đã phối hợp thành lập các đội hình tình nguyện “Tiếp sức mùa thi”, Hoa Phượng đỏ” tổ chức các hoạt động hỗ trợ học sinh tham dự kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025.
Chiều ngày 27/5, Thường trực Tỉnh Đoàn – Hội đồng Đội tỉnh tổ chức gặp mặt và động viên nhóm thiếu nhi của trường Tiểu học Hợp Giang, thành phố Cao Bằng (gồm các em Ngô Phúc An, Hồ Gia Bảo, Vũ Ngọc Hoàng My – lớp 4G) tham gia vòng bán kết cấp khu vực sân chơi “Thiếu nhi Việt Nam – Vươn ra thế giới” năm 2024.
Nhằm khích lệ, động viên kịp thời các đoàn viên, thanh niên có thành tích xuất sắc, đạt giải cao trong các cuộc thi cấp quốc gia, khu vực, quốc tế, ban Thường vụ Tỉnh Đoàn đã quyết định tặng Bằng khen cho em Phụng Mùi Nhình - học viên lớp 12A, Trung tâm Giáo dục thường xuyên tỉnh; vận động viên Trung tâm Đào tạo, thi đấu Thể thao và Nghệ thuật tỉnh Cao Bằng đạt thành tích xuất sắc tại Giải Jujitsu vô địch và vô địch trẻ châu Á năm 2024
Thiết thực chào mừng kỷ niệm 83 năm ngày thành lập Đội TNTP Hồ Chí Minh (15/5/1941 - 15/5/2024), sáng ngày 12/5, Tỉnh Đoàn – Hội đồng Đội tỉnh tổ chức Liên hoan “Phụ trách Sao giỏi – Sao nhi đồng chăm ngoan” năm học 2023-2024 tại Trường TH&THCS Pác Bó, huyện Hà Quảng. Tham dự chương trình có đồng chí Hà Ngọc Huy – Phó Bí thư Tỉnh Đoàn; đồng chí Trần Thị Hằng - Ủy viên BTV, Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Hà Quảng; đồng chí Bàng Thị Lan – Phó Trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hà Quảng, đại diện các Ban chuyên môn Tỉnh Đoàn, Huyện Đoàn - Hội Đồng Đội huyện Hà Quảng; Ban Giám hiệu, các thầy cô giáo và các em học sinh trường TH&THCS Pác Bó, huyện Hà Quảng.
Nhân kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ 7/5/1954 - 7/5/2024) và kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1980 - 19/5/2024), Thành đoàn - Hội đồng Đội Thành phố chỉ đạo điểm Liên đội Trường Tiểu học Tân Giang tổ chức Hội thi "Nhà sử học nhỏ tuổi”.
Hướng tới kỷ niệm 70 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ (07/5/1954 - 07/5/2024), Từ ngày 24/4 - 26/4/2024, tại Thành phố Điện Biên Phủ, Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương tổ chức Liên hoan “Chiến sĩ nhỏ Điện Biên” toàn quốc lần thứ V - năm 2024. Tham dự Liên hoan có 200 “Chiến sỹ nhỏ Điện Biên” là những tấm gương đội viên, thiếu nhi tiêu biểu trong học tập, rèn luyện và công tác Đội. Tỉnh Cao Bằng vinh dự có 03 em thiếu nhi tham gia Liên hoan gồm: em Dương Kim Ngân, dân tộc Nùng, học sinh lớp 9A, trường THCS Hùng Quốc, huyện Trùng Khánh; em Lầu A Chúc, dân tộc Mông, học sinh lớp 9A, trường PTDTBT THCS Bảo Toàn, huyện Bảo Lạc; em Nguyễn Nông Hà Vy, dân tộc Tày, học sinh lớp 6A5, trường THCS Hợp Giang, thành phố Cao Bằng.
Hưởng ứng ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ 3 năm 2024 và kỷ niệm 120 năm ngày sinh đồng chí Hoàng Đình Giong (01/6/1904-01/6/2024), sáng ngày 19/4, tại trường Tiểu học Hòa Chung, Tỉnh Đoàn - Hội đồng Đội tỉnh Cao Bằng chỉ đạo tổ chức Ngày hội “Sách – Nuôi dưỡng ước mơ, khơi nguồn sáng tạo”. Tham dự chương trình có đồng chí Triệu Văn Thực - Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; đồng chí Tô Phương Chi - Phó Bí thư thường trực Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh; đồng chí Đàm Thị Trung Thu - Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo, đại diện phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố, Thành Đoàn Cao Bằng, lãnh đạo phường Hòa Chung; Ban Giám hiệu, các thầy cô giáo và toàn thể học sinh trường Tiểu học Hòa Chung, thành phố Cao Bằng.
Ngày 12/4, tại trường THCS Xuân Hòa, huyện Hà Quảng, Hội đồng Đội tỉnh tổ chức Liên hoan “Chiến sỹ nhỏ Điện Biên” năm 2024 chào mừng kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điên Biên Phủ (07/5/1954-07/5/2024). Tham dự chương trình có đồng chí Tô Phương Chi - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh; đồng chí Vũ Thị Thuý – Phó Chủ tịch Hội Khuyến học tỉnh; đại diện Lãnh đạo Huyện Đoàn, Phòng Giáo dục và Đào tạo, đại diện UBND thị trấn Xuân Hoà, huyện Hà Quảng; các học sinh đạt danh hiệu “Chiến sỹ nhỏ Điện Biên” cấp tỉnh; Ban Giám hiệu, các thầy cô giáo và toàn thể học sinh trường THCS Xuân Hòa.
Kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, ngày 26/3, Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn chỉ đạo Huyện Đoàn Thạch An, Đoàn trường THPT Thạch An đăng cai tổ chức điểm cấp tỉnh Ngày hội “Học sinh 3 tốt” tại trường THPT Thạch An, huyện Thạch An với sự tham gia của 540 học sinh.
Ngày 25/3, các Liên đội trường THCS trên địa bàn tỉnh đã sôi nổi tổ chức Ngày hội “Tiến bước lên Đoàn” chào mừng kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26/3/1931-26/3/2024).
Thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Đoàn TNCS Hồ Chí Minh lần thứ XII, Đại hội đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Cao Bằng lần thứ XV, nhiệm kỳ 2022 - 2027; căn cứ sự chỉ đạo, định hướng của Hội đồng Đội Trung ương, chiều ngày 27/11, tại Hội trường cơ quan Tỉnh Đoàn, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh - Hội đồng Đội tỉnh tổ chức Chương trình phát động phong trào “Thiếu nhi Việt Nam thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy” giai đoạn 2023 - 2027 trên địa bàn tỉnh Cao Bằng. Tham dự chương trình có đồng chí Hoàng Hồng Diệu - Tỉnh ủy viên, Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam tỉnh; đồng chí Tô Phương Chi - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh; đồng chí Triệu Thanh Dung - Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Phó Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam tỉnh; các đồng chí ủy viên Ban Chấp hành Tỉnh Đoàn khóa XV; Bí thư các huyện, thành Đoàn; Chủ tịch Hội đồng Đội các huyện, thành phố trên địa bàn tỉnh.
Từ khi được thành lập cho đến nay, Câu lạc bộ tư vấn, trợ giúp trẻ em tỉnh Cao Bằng đã triển khai nhiều hoạt động mang lại hiệu quả tích cực cho thiếu niên, nhi đồng trên địa bàn toàn tỉnh. Tiếp nối thành tích đạt được từ các năm trước đây, trong năm 2023 căn cứ sự chỉ đạo, định hướng của Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn, Câu lạc bộ tư vấn, trợ giúp trẻ em cấp tỉnh đã chủ động tham mưu, tổ chức nhiều hoạt động bảo vệ, chăm sóc thiếu nhi có ý nghĩa thiết thực.
Trong 02 ngày 26-27/10, Huyện Đoàn Hà Quảng phối hợp với Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hà Quảng tổ chức Tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ công tác Đội và phong trào thiếu nhi năm học 2023 - 2024.
Chiều ngày 24/10/2023, tại nhà đa năng Trường tiểu học Thị trấn Bảo Lạc, BTV Huyện Đoàn – Hội đồng đội Huyện Bảo Lạc tổ chức thành công Hội nghị tập huấn kỹ năng, nghiệp vụ công tác Đội và phong trào thiếu nhi cho Chủ tịch Hội đồng Đội cấp xã, giáo viên Tổng phụ trách Đội và Ban chỉ huy Liên Đội, phụ trách sao nhi năm học 2023- 2024.
Thực hiện Chương trình công tác Đội và phong trào thiếu nhi năm học 2023-2024 của Hội đồng Đội huyện Nguyên Bình, trong 02 ngày 16 và 18/10 Hội đồng Đội huyện Nguyên Bình đã chỉ đạo tổ chức tập huấn cho đội ngũ Chỉ huy đội và Phụ trách Sao nhi đồng năm học 2023-2024 với sự tham gia của hơn 40 em trong Ban chỉ huy chi đội và phụ trách Sao nhi đồng của điểm trường chính và điểm trường Nà Cọn thuộc trường Tiểu học thị trấn Nguyên Bình.
Nhằm mang lại niềm vui Trung thu cho các em học sinh vùng sâu, vùng xa, nâng cao nhận thức, trách nhiệm và sự tham gia của gia đình, nhà trường, cộng đồng và toàn xã hội đối với sự nghiệp bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em, thể hiện sự quan tâm, chăm lo cho các em thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn, tạo điều kiện để tất cả các em thiếu nhi được đón Tết Trung thu vui tươi, an toàn và thiết thực. Được sự nhất trí của Ban thường vụ Tỉnh Đoàn Cao Bằng, ngày 28/9/2023 Trung tâm hoạt động thanh thiếu nhi tỉnh Cao Bằng phối hợp cùng Chi đoàn văn phòng Tỉnh Đoàn tổ chức Trung thu cho em với chủ đề “Lồng đèn thắp sáng ước mơ” tại phân trường Tân tiến, xã Canh Tân, huyện Thạch An.