Đó là khẩu hiệu hành động trong nhiệm kỳ mới tại Đại hội Đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Hòa An khóa VI, nhiệm kỳ 2024 – 2029 diễn ra trong 02 ngày 16 - 17/7/2024 với sự tham dự của 120 đại biểu chính thức đại diện cho 3.400 hội viên Hội LHTN Việt Nam huyện Hòa An.
Sáng ngày 18/7, Ban Thường vụ Huyện Đoàn - Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện Bảo Lâm tổ chức Lễ ra quân Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè năm 2024 tại xóm Đon Sài, xã Nam Quang. Tham dự lễ ra quân có đồng chí Nguyễn Ngọc Quản - Phó Bí thư Huyện Đoàn; đồng chí Ma Thế Dũng - Phó Chủ tịch UBND xã Nam Quang; đại diện lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể xã Nam Quang và hơn 100 cán bộ Đoàn, đoàn viên thanh niên đại diện cho Đoàn cơ sở các xã, thị trấn, đoàn trực thuộc trong toàn huyện.
Ngày 18/7, Hội LHTN Việt Nam huyện Hà Quảng long trọng tổ chức Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029 với sự tham dự của 135 đại biểu chính thức đại diện cho 5.623 hội viên Hội LHTN Việt Nam huyện Hà Quảng.
Ngày 19/6, Hội LHTN Việt Nam huyện Hạ Lang long trọng tổ chức Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029, với sự tham dự của 118 đại biểu chính thức đại diện cho 2.235 hội viên Hội LHTN Việt Nam huyện Hạ Lang.
Ngày 14/6/2024, tại Hội trường UBND huyện Thạch An, đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Thạch An lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029, với sự tham dự của 107 đại biểu chính thức đại diện cho 1731 hội viên Hội LHTN Việt Nam huyện Thạch An.
Ngày 05/6/2024, tại Hội trường UBND huyện Bảo Lâm, đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Bảo Lâm lần thứ V, nhiệm kỳ 2024 - 2029, với sự tham dự của 116 đại biểu chính thức đại diện cho 2.810 hội viên Hội LHTN Việt Nam huyện Bảo Lâm.
Sáng ngày 02/6/2024, tại Sân vườn hoa, phố Kim Đồng, thành phố Cao Bằng, Tỉnh Đoàn - Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng tổ chức Phát động hưởng ứng Chặng 16 - Chương trình “Những bước chân vì cộng đồng” năm 2024.
Sáng ngày 30/5/2024, Tỉnh Đoàn - Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng tổ chức Lễ khánh thành, bàn giao 02 công trình “Trường đẹp cho em” chào mừng Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng lần thứ VI, hướng tới Đại hội đại biểu toàn quốc Hội LHTN Việt Nam lần thứ IX, nhiệm kỳ 2024 - 2029 tại Điểm trường Nà Đon, Trường Mầm non Quảng Lâm và Điểm trường Nà Đon, Trường Tiểu học Quảng Lâm, huyện Bảo Lâm, tỉnh Cao Bằng.
Hưởng ứng Tháng công nhân năm 2024, Tỉnh Đoàn – Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng đã chỉ đạo các cơ sở Đoàn – Hội trên địa bàn toàn tỉnh đẩy mạnh tổ chức các hoạt động tuyên truyền pháp luật, chăm lo, hỗ trợ đời sống vật chất, tinh thần cho thanh niên công nhân.
Ngày 03/5/2024, Tỉnh Đoàn – Hội LHTN tỉnh phối hợp với Sở y tế, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Cao Bằng tổ chức Ngày hội Thầy thuốc trẻ làm theo lời Bác, tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng, hưởng ứng Tháng nhân đạo năm 2024 tại xã Bế Văn Đàn, huyện Quảng Hoà, tỉnh Cao Bằng.
Ngày 16/4, Huyện Đoàn phối hợp với Phòng Giáo dục và Đào tạo, Trung tâm Văn hóa và Truyền thông huyện tổ chức Hội thi "Lớn lên cùng Sách" nhằm hưởng ứng Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam (21/4) lần thứ 3 năm 2024 tại Trường Phổ thông dân tộc bán trú Trung học cơ sở (PTDTBT THCS) Thượng Thôn, huyện Hà Quảng.
Chiều ngày 31/3/2024, Tỉnh Đoàn - Hội LHTN Việt Nam tỉnh - CLB Đầu tư và khởi nghiệp tỉnh Cao Bằng phối hợp tổ chức chương trình Tham quan, hỗ trợ các mô hình thanh niên khởi nghiệp gặp mặt đầu xuân và kết nạp hội viên mới năm 2024.
Ngày 30/01, Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng phối hợp với Hội Doanh nhân trẻ tỉnh Cao Bằng tổ chức Chương trình "Xuân đoàn kết - Tết yêu thương" chào mừng kỷ niệm 94 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (03/02/1930 - 03/02/2024) tại xã Yên Thổ, huyện Bảo Lâm.
Ngày 30/01, Tỉnh Đoàn – Hội LHTN Việt Nam tỉnh phối hợp với Chùa Đống Lân thành phố Cao Bằng tổ chức chương trình “Xuân đoàn kết – Tết yêu thương” nhân dịp Tết Nguyên đán Xuân Giáp Thìn 2024 tại xã Đức Thông, huyện Thạch An.
Ngày 24/01/2024, Ban Thường vụ Huyện Đoàn - Uỷ ban Hội LHTN Việt Nam huyện Bảo Lâm tổ chức Lễ ra quân Chương trình tình nguyện mùa Đông năm 2023 và Xuân tình nguyện năm 2024 tại xã Lý Bôn, huyện Bảo Lâm.
Nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn đang đến gần, ngày 15/01/2024, Tỉnh Đoàn – Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng tổ chức thăm hỏi, tặng quà chúc tết chức sắc tại Chùa Đống Lân, xã Hưng Đạo, thành phố Cao Bằng.
Chiều ngày 15/01, Huyện Đoàn – Hội LHTN Việt Nam huyện Thạch An phối hợp với Câu lạc bộ “Cùng em khám phá Công viên đại chất” trường THPT Thạch An tổ chức Lễ ra mắt Công trình thanh niên “Điểm quét mã QR tìm hiểu thông tin về các điểm trải nghiệm tuyến số 4 “Một thời hoa lửa” – Công viên địa chất Non nước Cao Bằng – Qua huyện Thạch An” chào mừng Đại hội Hội LHTN Việt Nam các cấp nhiệm kỳ 2024 – 2029.
Ngày 26/12, Tỉnh Đoàn - Hội LHTN Việt Nam tỉnh Cao Bằng phối hợp với Trung tâm Công tác xã hội Thanh thiếu niên (thuộc Trung ương Hội LHTN Việt Nam) tổ chức chương trình “Tình nguyện mùa Đông 2023 và Xuân tình nguyện 2024” tại trường Tiểu học Dân Chủ, huyện Hòa An.
Công tác hỗ trợ, nâng cao kiến thức, trang bị kỹ năng thực hành xã hội cho thanh niên, trong thời gian qua đối với các tổ chức Đoàn-Hội là hết sức cần thiết. Trong năm 2023, Ủy ban Hội cấp tỉnh đã sáng tạo, đa dạng các hình thức tổ chức hoạt động, đem lại nhiều hiệu quả tích cực; theo đó, đã mạnh dạn đổi mới, ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý, điều hành, đặc biệt bằng phương pháp này nâng cao năng lực số cho thanh niên và qua đó cũng tuyên truyền, nâng cao kiến thức, kỹ năng thực hành xã hội cho thanh niên trong thời đại 4.0.
Năm 2023, thực hiện chủ đề “Nâng cao năng lực số cho cán bộ Hội, hội viên, thanh niên”, Hội LHTN tỉnh đã triển khai các hoạt động tạo môi trường, hỗ trợ, giúp đỡ thanh niên phát huy tinh thần sáng tạo, làm kinh tế, khởi nghiệp, lập nghiệp; tích cực tham gia công cuộc chuyển đổi số, nâng cao năng lực số cho thanh niên.