Ngày 25/7, Huyện Đoàn Hà Quảng và các cơ sở Đoàn, Đoàn trực thuộc tổ chức các hoạt động thăm hỏi, tặng quà gia đình chính sách, thương binh, bệnh binh, mẹ liệt sĩ, cựu thanh niên xung phong, giúp đỡ gia đình chính sách trên địa bàn huyện.
Tối ngày 26/7, Tỉnh Đoàn – Hội LHTN Việt Nam tỉnh và Huyện ủy – HĐND – UBND – Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Thạch An long trọng tổ chức Lễ thắp nến tri ân các anh hùng Liệt sĩ tại Nghĩa trang liệt sĩ Đông Khê, huyện Thạch An.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), chiều ngày 24/7, Chi đoàn Trung tâm Văn hóa và Thông tin du lịch tỉnh tổ chức dâng hương, vệ sinh và tìm hiểu Di tích địa điểm lưu niệm đồng chí Hoàng Đình Giong, xóm Nà Toàn, phường Đề Thám, thành phố Cao Bằng.
Sáng ngày 24/7, Đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Bế Minh Đức – Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Cao Bằng làm Trưởng đoàn thăm hỏi, tri ân các gia đình thương, bệnh binh trên địa bàn huyện Hạ Lang.
Sáng ngày 23/7, tại Nhà văn hóa Trung tâm tỉnh, Tỉnh Đoàn thanh niên – Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức Lễ tổng kết Chương trình “Học kỳ trong quân đội” lần thứ 9 năm 2024.
Ngày 22/7, Tỉnh Đoàn thanh niên tổ chức Chương trình trao nhận tài trợ Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024).
Ngày 21/7/2024, 100% các huyện, thành đoàn, đoàn trực thuộc và các cơ sở Đoàn toàn tỉnh đồng loạt tổ chức Ngày cao điểm tình nguyện chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn và ngày Chủ nhật xanh lần III năm 2024 với nhiều công trình, phần việc thanh niên thiết thực, ý nghĩa
Ngày 19/7, Ban Thường vụ Huyện Đoàn Quảng Hòa do đồng chí Nguyễn Ngọc Anh – Bí thư Huyện Đoàn cùng với các đồng chí Ban Thường vụ, Đại diện Đoàn Thanh niên thị trấn Quảng Uyên đã đến thăm, động viên , chúc mừng gia đình em Đinh Huy Hoàng, phố Hòa Bình, thị trấn Quảng Uyên là học sinh lớp 12A1 Trường Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh. Em Hoàng là thủ khoa khối A00 (Toán, Lý, Hóa) của tỉnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT vừa qua.
Sáng ngày 18/7, Ban Thường vụ Huyện Đoàn - Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện Bảo Lâm tổ chức Lễ ra quân Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè năm 2024 tại xóm Đon Sài, xã Nam Quang. Tham dự lễ ra quân có đồng chí Nguyễn Ngọc Quản - Phó Bí thư Huyện Đoàn; đồng chí Ma Thế Dũng - Phó Chủ tịch UBND xã Nam Quang; đại diện lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể xã Nam Quang và hơn 100 cán bộ Đoàn, đoàn viên thanh niên đại diện cho Đoàn cơ sở các xã, thị trấn, đoàn trực thuộc trong toàn huyện.
Từ ngày 15/7/2024, đoàn đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Cao Bằng gồm 09 đồng chí, do đồng chí Triệu Thanh Dung - Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam tỉnh làm trưởng đoàn, tham dự Chương trình Chung tay thiếu nhi Việt Nam - Quảng Tây, Trung Quốc năm 2024 với chủ đề "Sơn thuỷ hữu tình - cùng nhau trưởng thành" tại thành phố Nam Ninh, Quảng Tây, Trung Quốc.
Ngày 14/7, Tỉnh Đoàn thanh niên - Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh phối hợp tổ chức Lễ xuất quân “Học kỳ trong quân đội” lần thứ 9, năm 2024.
Ngày 12/7/2024, Đoàn công tác của Ủy ban Kiểm tra Tỉnh Đoàn do đồng chí Hà Ngọc Huy – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh Đoàn, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh Đoàn làm Trưởng đoàn đã tổ chức kiểm tra, giám sát chuyên đề năm 2024 tại huyện Đoàn Quảng Hòa và Đoàn thanh niên thị trấn Quảng Uyên. Tham dự có các đồng chí ủy viên Ủy ban Kiểm tra Tỉnh Đoàn và lãnh đạo, chuyên viên các ban chuyên môn Tỉnh Đoàn. Về phía đơn vị được kiểm tra có sự tham dự của đại diện lãnh đạo cấp uỷ và các đồng chí Ban Thường vụ huyện Đoàn Quảng Hòa.
Hưởng ứng Chiến dịch Tình nguyện hè năm 2024; trong 3 ngày, từ ngày 10 - 12/7/2024, Ban Thường vụ Huyện Đoàn Bảo Lâm tổ chức ra quân hỗ trợ vận chuyển vật liệu xây phòng học tại điểm trường Lũng Rịa xã Thạch Lâm, huyện Bảo Lâm.
Ngày 09/7/2024, Đoàn công tác của Ủy ban Kiểm tra Tỉnh Đoàn do đồng chí Nông Thị Nhung – Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh Đoàn làm Trưởng đoàn, các đồng chí lãnh đạo, chuyên viên các ban chuyên môn Tỉnh Đoàn đã tiến hành kiểm tra, giám sát chuyên đề tại xã Khâm Thành và Huyện Đoàn Trùng Khánh.
Chiều ngày 30/6/2024, tại Nhà văn hóa Trung tâm tỉnh, Tỉnh Đoàn thanh niên – Công an tỉnh phối hợp tổ chức Lễ tổng kết Chương trình “Học làm chiến sĩ công an” lần thứ 5 năm 2024.
Hưởng ứng Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè năm 2024, ngày 29/6, 100% đơn vị Đoàn phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh đã đồng loạt triển khai hoạt động Ngày cao điểm Chiến sỹ tình nguyện xây dựng đô thị Sáng - Xanh - Sạch - Đẹp - Văn minh - An toàn.
Từ ngày 26/6 - 28/6, Ban Thường vụ Huyện Đoàn Quảng Hòa phối hợp với Hội Nông dân huyện tổ chức chương trình “Tiếp sức mùa thi” kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại 02 điểm thi trường THPT Quảng Uyên và trường THPT Phục Hòa. Tham gia hoạt động có 142 tình nguyện viên là cán bộ, đoàn viên thanh niên các cơ sở Đoàn và sinh viên các trường Cao Đẳng, Đại học.
Nằm trong chuỗi các hoạt động ý nghĩa của Chiến dịch Thanh niên tình nguyện Hè năm 2024, từ ngày 26 đến 28/6/2024, các đội hình tình nguyện "Tiếp sức mùa thi" trên toàn tỉnh đã sôi nổi triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ thí sinh tham gia kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
Thực hiện Kế hoạch số 55-KH/ĐTN, ngày 26/4/2024 của Ban Thường vụ Huyện Đoàn về việc tổ chức Chương trình Tiếp sức mùa thi năm 2024, trong 03 ngày (26-28/6/2024) các cán bộ đoàn, đoàn viên, sinh viên, tình nguyện viên đã tích cực tham gia các hoạt động hỗ trợ, tiếp sức cho các thi sinh đảm bảo kỳ thi tốt nghiệp THPT diễn ra an toàn, hiệu quả. Hưởng ứng hoạt động của Ban Thường vụ Huyện Đoàn, đã có 04 đội hình tình nguyện gồm 65 cán bộ, đoàn viên, sinh viên, tình nguyện viên tham gia Chương trình.
Trong 02 ngày từ 27-28/6, Ban Thường vụ Huyện Đoàn Hà Quảng đã phối hợp thành lập 04 đội hình tiếp sức mùa thi tại 04 điểm trường với 114 tình nguyện viên.