Ngày 20/7, Trạm Y tế xã Ngọc Lâm (huyện Thanh Chương, Nghệ An) cho biết đơn vị vừa tiếp nhận, cấp cứu bệnh nhi Trần Trung Kiên (2 tuổi) bị đuối nước đã ngừng tim, ngừng phổi. Thời điểm cấp cứu cho bệnh nhi có sự hỗ trợ của bác sĩ Phan Nhân Hậu, Trưởng khoa Ngoại - Gây mê, Bệnh viện Đa khoa huyện Thanh Chương.
Không thiết bị y tế, không có ê-kíp hỗ trợ, nữ điều dưỡng Nguyễn Thị Thảo (Hiện công tác tại Khoa Hô hấp, Bệnh viện Trẻ em Hải Phòng) đã cấp cứu kịp thời một cháu bé trong tình trạng ngừng thở, ngừng tim vì sặc sữa tại thôn 6, xã Kiền Bái, huyện Thủy Nguyên.
Kỳ thi tuyển sinh lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 toàn tỉnh có 5.976 thí sinh tham gia dự thi. Nhiều em đã ghi tên mình vào bảng vàng vinh danh các thủ khoa; đây không chỉ là niềm vinh dự cho bản thân, gia đình và nhà trường mà còn là minh chứng cho tinh thần học tập hăng say của các em trên con đường chinh phục đỉnh cao của tri thức.
Không khuất phục số phận, cậu học trò Nguyễn Đức Ngọc Duy luôn nỗ lực, vượt khó thực hiện ước mơ học đại học để trở thành GV lịch sử.
Dù bị teo cơ vận động, Nguyễn Bùi Bảo Khôi (SN 2010) - học sinh Trường THCS Tây Mỗ luôn nỗ lực, cố gắng không ngừng để thỏa mãn niềm đam mê âm nhạc.
Ngày 5/6, thừa uỷ quyền của BCH Trung ương Đoàn, đồng chí Đặng Đại Bàng, Uỷ viên BCH Trung ương Đoàn, Tỉnh uỷ viên, Bí thư Tỉnh Đoàn đã trao tặng Huy hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho 03 đoàn viên thanh niên của Thị Đoàn Ba Đồn đã có hành động dũng cảm cứu người.
Trung ương Đoàn vừa có quyết định truy tặng Huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho đoàn viên Trương Đức Quang Trường (Duy Xuyên) vì hành động dũng cảm quên mình cứu người khỏi đuối nước.
Ghi nhận hành động dũng cảm của 4 thanh niên trong vụ cháy tại số 1, hẻm 31, ngách 98, ngõ 43 đường Trung Kính, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy xảy ra gần đây, Ban Chấp hành Trung ương Đoàn đã Quyết định trao tặng Huy hiệu Tuổi trẻ dũng cảm cho các thanh niên.
Ban Chấp hành Trung ương Đoàn quyết định trao tặng Huy hiệu Tuổi trẻ dũng cảm cho 3 em học sinh lớp 6, trường THCS Mỹ Đức, huyện Phù Mỹ, Bình Định vì đã có hành động dũng cảm cứu người gặp nạn.
Tỉnh đoàn Bình Định vừa trao tặng huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" của Trung ương Đoàn cho em Lê Văn Phát (HS lớp 8A, Trường THCS Tăng Bạt Hổ).
Ngày 12/5, Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương tổ chức Lễ kỷ niệm 83 năm Ngày thành lập Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh (15/5/1941 - 15/5/2024) và trao giải thưởng Kim Đồng năm học 2023 - 2024 cho 125 đội viên, Chỉ huy Đội xuất sắc trên toàn quốc. Cao Bằng vinh dự có 2 Chỉ huy Đội, đội viên xuất sắc được nhận Giải thưởng Kim Đồng.
Theo Trung tâm Đào tạo, thi đấu Thể thao và Nghệ thuật tỉnh, vận động viên (VĐV) Jujitsu nữ Phụng Mùi Nhình thuộc Trung tâm đã giành 3 chiến thắng quan trọng tại Giải Jujitsu vô địch và vô địch trẻ châu Á năm 2024. Lập kỳ tích cho bộ môn Jujitsu Cao Bằng.
Tranh thủ những ngày nghỉ lễ, hàng chục bạn trẻ đã ngược núi, lên với bản làng vùng cao huyện Nam Trà My (Quảng Nam) để kéo điện, dẫn nước sạch về với bản làng.
Sau khi nhặt được túi xách chứa nhiều nhẫn vàng, tiền, 3 học sinh Trường THCS Nguyễn Trãi (Vĩnh Linh) đến Công an thị trấn Hồ Xá nhờ trả lại người mất.
Nguyễn Thị Khánh Huyền, học sinh lớp 12A5, Trường THPT Nguyễn Văn Trỗi (Lộc Hà, Hà Tĩnh) giành giải Ba tại kỳ thi học sinh giỏi quốc gia năm 2024.
Kỳ thi HSG tỉnh lớp 11, Trường THPT Lê Quý Đôn (Hà Tĩnh) đã gây ấn tượng khi lần đầu tiên có 2 học sinh giành ngôi thủ khoa ở môn Lịch sử và Toán.
Nữ sinh Nguyễn Thục Nguyên (Lạng Sơn) hai lần vinh dự nhận giải thưởng tại kỳ thi học sinh giỏi quốc gia.
Với những thành tích xuất sắc trong học tập, rèn luyện, Bùi Thị Nguyệt vinh dự nhận Giải thưởng 'Sao Tháng Giêng' và 'Sinh viên 5 tốt cấp TW' năm 2023.
Nghe tiếng tri hô của một người phụ nữ bị cướp, 2 học sinh ở Vĩnh Phúc đã lập tức đuổi theo tên cướp.
Thầy giáo Cà Mau là một trong số 100 gương mặt cán bộ đoàn xuất sắc tiêu biểu trong toàn quốc được trao giải thưởng Lý Tự Trọng năm 2024.