Hiện nay các thế lực thù địch đang ra sức phá hoại, xuyên tạc chủ nghĩa Mác - Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, công kích nền tảng tư tưởng của Đảng ta hòng làm giảm niềm tin của Nhân dân vào sự lãnh đạo của Đảng, sự quản lý của Nhà nước. Trước tình hình đó, việc bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng và đấu tranh phản bác quan điểm sai trái, thù địch là nhiệm vụ quan trọng hàng đầu của toàn Ðảng, toàn quân, toàn dân. Do đó, cần phải phát huy tối đa vai trò, trách nhiệm của tất cả cán bộ, đảng viên, nhân dân.
Thời gian qua, trên mạng xã hội xuất hiện những ý kiến của thế lực thù địch, cơ hội chính trị cho rằng, chỉ có kinh tế thị trường (KTTT) tư bản chủ nghĩa (TBCN) mới bảo đảm công bằng xã hội, còn với chủ nghĩa xã hội (CNXH) chỉ có sự “bình quân, cào bằng” và “bất công xã hội”. Từ đó, họ ra sức phủ nhận nền KTTT định hướng xã hội chủ nghĩa (XHCN) ở Việt Nam. Đây là luận điệu xuyên tạc sai trái cần đấu tranh bác bỏ.
Nhân danh “sự thật” hay chỉ là chiêu trò điều hướng dư luận
Ngày 11/4/2024, các cơ quan thông tấn Báo chí, truyền hình trên địa bàn TP Đà Nẵng đã vào cuộc, nêu rõ nguyên nhân, kết quả và phương thức cụ thể đã xử lý, kết quả sau khi xử lý về trường hợp vi phạm chuẩn mực ứng xử của Thầy giáo đang công tác tại trường THCS Nguyễn Thiện Thuật, P Hoà Xuân, Quận Cẩm Lệ.
Đó là lời được trích trong bài viết “Nhiệm vụ của chi bộ ở các cơ quan” của Chủ tịch Hồ Chí Minh đăng trên Báo Nhân Dân số 176 ra từ ngày 6 đến ngày 10 tháng 4 năm 1954, nêu lên nhiệm vụ phát huy vai trò “chi bộ phải là động lực của mỗi cơ quan” để đẩy mạnh kháng chiến và cải cách ruộng đất thắng lợi.
Để bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, bảo vệ Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, đấu tranh vạch trần những luận điệu xuyên tạc, giả dối, gạt bỏ những luồng thông tin xấu độc làm ô nhiễm môi trường tinh thần của xã hội, chúng ta cần giữ vững niềm tin khoa học, bồi dưỡng tình cảm cách mạng và trau dồi bản lĩnh chính trị. Đó là ba điều cốt yếu để bảo vệ Đảng, bảo vệ chế độ và bảo vệ nhân dân.
Kỷ niệm sâu sắc nhất trong cuộc đời quân ngũ của cựu chiến binh, Thiếu tá Nguyễn Đình Cát, 90 tuổi, ở xóm Xuân, thôn An Điền Xuân, xã Cộng Hòa (huyện Nam Sách, tỉnh Hải Dương) là được kết nạp Đảng tại Mặt trận Điện Biên Phủ ngày 2-5-1954.
Nét văn hóa tiêu biểu, đặc sắc và đậm đặc của thanh niên Việt Nam là tinh thần cống hiến. Tinh thần ấy ngày càng phát triển, như ngọn gió lành, đưa bản lĩnh, trí tuệ thanh niên Việt Nam trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa lên tầm cao mới. Những tác phẩm văn học nghệ thuật viết về tuổi trẻ đã bồi đắp văn hóa thanh niên nước nhà thêm rực rỡ, làm phong phú bản sắc văn hóa chính trị Việt Nam.
Với nhiều bạn trẻ, Đoàn là người anh dẫn lối trên con đường tìm thấy chính mình, giúp những ước mơ vượt ra khỏi ranh giới lợi ích của bản thân, trưởng thành, biết cống hiến vì cộng đồng, xã hội.
Ý thức xã hội là một bộ phận quan trọng trong đời sống tinh thần của cộng đồng dân tộc. Hiện nay, các thế lực thù địch đang ra sức tuyên truyền những quan điểm sai trái về công cuộc xây dựng xã hội xã hội chủ nghĩa, trong đó chúng tấn công trực diện vào hạt nhân tư tưởng cốt lõi của ý thức xã hội mới. Bài viết phân tích những nội dung cơ bản của xây dựng ý thức xã hội mới, vạch trần một số luận điệu chống phá của các thế lực thù địch, đồng thời đề xuất các giải pháp đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái tác động tiêu cực đến xây dựng ý thức xã hội mới ở nước ta.
Đảng Cộng sản Việt Nam là ngọn cờ tập hợp và dẫn dắt dân tộc ta vững bước đi theo con đường đã chọn: Độc lập dân tộc và CNXH, thể hiện sự vững vàng về lập trường, quan điểm, về phương hướng, đường lối chính trị đúng đắn, sáng suốt của Đảng ta, trung thành một cách sáng tạo với lý tưởng, mục tiêu XHCN của Chủ nghĩa Mác-Lênin và tư tưởng Hồ Chí Minh.
Không chỉ tạo môi trường để các bạn trẻ trưởng thành, hoàn thiện kỹ năng, tổ chức Đoàn còn là “bệ đỡ” cho những sáng tạo, sáng kiến, nghiên cứu của học sinh, sinh viên; góp hành trang để người trẻ viết tiếp ước mơ.
Các thủ lĩnh của Đoàn chia sẻ hành trình đến và gắn bó với Đoàn cũng như tâm tư tình cảm của mình ngay trong ngày sinh nhật Đoàn, 26/3.
Ngày 26/3/2004, Bộ Chính trị (khoá IX) đã ban hành Nghị quyết 36 về công tác đối với người Việt Nam ở nước ngoài. Trong 20 năm qua, Nghị quyết 36 đã lan tỏa mạnh mẽ, trở thành nhịp cầu góp phần gắn kết chặt chẽ người Việt Nam ở nước ngoài với Tổ quốc. Tuy nhiên, các thế lực thù địch, phản động, các phần tử cơ hội vẫn tìm cách đưa ra những luận điệu xuyên tạc, bôi nhọ chính sách của Đảng, Nhà nước ta đối với người Việt Nam ở nước ngoài, kích động chống phá, gây chia rẽ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài với Tổ quốc.
Những ngày tháng 3 đầy tự hào, Võ Nguyễn Hoàng Đa, Ủy viên Ban Thường vụ Đoàn trường, Chủ tịch Hội Sinh viên Trường ĐH Sư phạm thể dục thể thao TP.HCM, bồi hồi nhớ lại thời khắc được trở thành một phần của tổ chức Đoàn thanh niên và từ đó chàng trai ấy được rèn luyện, trưởng thành, có thêm nhiều cơ hội đóng góp cho cộng đồng…
Đang học tập nơi xứ người, Trần Công Tâm Anh, Ủy viên Ban Cán sự Đoàn, Ủy viên Ban Thư ký Hội Sinh viên Việt Nam tại Liên bang Nga, thổ lộ nhờ có Đoàn và các hoạt động cùng màu áo xanh thanh niên mà thanh xuân của cô đã đẹp và ý nghĩa biết bao.
Với các bạn đoàn viên, Đoàn là nơi để học tập, rèn luyện, trưởng thành, tham gia các hoạt động tình nguyện xung kích vì cộng đồng. Nhờ có Đoàn thanh xuân của họ trở nên tươi đẹp và rực rỡ.
Với nhiều người trẻ, tổ chức Đoàn là môi trường lý tưởng để họ học tập, rèn luyện và trưởng thành. Vì vậy, từ lâu tổ chức Đoàn như "người anh lớn" mà thế hệ trẻ gửi gắm nhiều tâm tư, tình cảm.
Với tinh thần xung kích và nhiệt huyết của tuổi trẻ, thanh niên là lực lượng có vai trò quan trọng đối với sự nghiệp xây dựng và phát triển đất nước
Với nhiều người trẻ, tổ chức Đoàn là môi trường lý tưởng để họ học tập, rèn luyện và trưởng thành. Có lẽ vì vậy mà từ lâu tổ chức Đoàn Thanh niên như người anh lớn mà thế hệ trẻ gửi gắm nhiều tâm tư, tình cảm.
Mới đây, bài phát biểu của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại phiên họp đầu tiên của Tiểu ban Nhân sự Đại hội XIV của Đảng đã thu hút sự quan tâm của đông đảo cán bộ, đảng viên, nhân dân cả nước.